Cách viết hóa đơn khi khách mua hàng không lấy hóa đơn GTGT

Trường hợp kê toán bán hàng mà khách mua không muốn lấy hóa đơn GTGT thì phải ghi như thế nào đây? Bài viết này Kế toán thuế Apec (APECTAX) xin hướng dẫn các bạn cách viết hóa đơn GTGT khi khách mua hàng không lấy hóa đơn.

Trích dẫn: Điều 16 TT 39/2014/TT-BTC:

Nếu bán hàng hóa có giá trị từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, mà người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thúe (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và viết rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp địa chỉ, tên, mã số thuế”

Vậy là: Bán hàng hóa có giá trị trên 200k thì vẫn phải lập hóa đơn dù khách mua không lấy hóa đơn.

Nếu giá trị hàng hóa dưới 200k thì các bạn không cần lập hóa đơn nhưng phải lập bảng kê hàng hóa, dịch vụ. Cuối ngày, phải lập một hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn bán hàng.

Xem thêm: Bán hàng có giá trị dưới 200.000 không cần lập hóa đơn

Hướng dẫn chi tiết cách viết hóa đơn khi khách mua hàng không lấy hóa đơn GTGT:

cach-viet-hoa-don-gtgt-khi-khach-hang-khong-lay-hoa-don

Kết luận: Khách hàng không lấy hóa đơn thì các bạn kê khai vào PL 01-1/GTGT như hóa đơn bán ra bình thường nhé

Chúc các bạn thành công, nếu có vướng mắc các bạn có thể để lại bình luận bên dưới hoặc liên với chúng tôi

————————————————————————————-

CÔNG TY ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THUẾ APEC(APECTAX)

Add: Số 10, TT vật tư Tổng hợp, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Tel: (04) 62 85 85 29 – (04) 62 85 85 23 — Hotline: 0987 057 999

Email: apectaxvn@gmail.com —– Website: ketoanthueapec.com

————————————————————————————

Các bạn muốn cập nhật tin tức - Chính sách Thuế - Kế toán mới vui lòng nhập số điện thoại và email vào ô bên dưới

Họ và tên:        
Email của bạn:
Số điện thoại:  

Tin Liên Quan